• Wed. Dec 6th, 2023

மறுதானியின் பயன்கள், நன்மைகள், பக்க விளைவுகள்

Lawsonia inermis L. மருதாணி என்றும் அழைக்கப்படும் ஒரு புதர் அல்லது சிறிய மரமாகும், இது அடர்ந்த கிளைகளைக் கொண்டது, இது பாரம்பரிய மருத்துவத்தில் பயன்படுத்தப்படும் அதன் பல்வேறு பகுதிகளுக்கு (தண்டு பட்டை, வேர்கள், பூக்கள் மற்றும் விதைகள்) பயிரிடப்படுகிறது. மருதாணி வெப்பமண்டல மற்றும் மிதமான வெப்ப மண்டல பகுதிகளில் நன்றாக செழித்து வளரும்.

இந்திய ஆயுர்வேதம், சித்தா, யுனானி மற்றும் சீன மருத்துவத்தின் வரலாற்றில் மெஹந்தியின் நன்மைகள் ஏராளமாக குறிப்பிடப்பட்டுள்ளன. மருதாணி நம் மரபுகளில் இன்றியமையாத பகுதியாக இருந்து வருகிறது, அது கருவுறுதலைக் குறிக்கிறது. கோடைக்காலத்தில் மக்களுக்குப் பயன்படும் மூலிகையின் குளிர்ச்சித் தன்மையால் இந்தியாவில் அதன் பிரபலம்.

மருதாணியின் ஊட்டச்சத்து மதிப்பு:
மருதாணி விதைகளில் உள்ள ஊட்டச்சத்து உள்ளடக்கம்

  • புரதங்கள் (5.0 %)
  • கார்போஹைட்ரேட் (33.62 %),
  • இழைகள் (33.5 %),
  • கொழுப்பு எண்ணெய்கள் (10-11%)

அட்டவணை 1: மெஹந்தி விதைகளில் காணப்படும் ஊட்டச்சத்துக்கள்1
மருதாணியின் சிகிச்சை பயன்கள்:
மருதாணி செடியானது நாள்பட்ட நோய்களைக் குணப்படுத்துவதில் முக்கியப் பங்கு வகிக்கும் பல்வேறு சேர்மங்களைக் கொண்டுள்ளது. பூக்கள், இலைகள், தண்டு பட்டை, விதைகள் மற்றும் வேர்கள் போன்ற தாவரத்தின் பல்வேறு பாகங்கள் இதய நோய் முதல் பல நோய்களுக்கு சிகிச்சை அளிக்க நமது பாரம்பரியத்தில் பயன்படுத்தப்பட்டு வருகின்றன. தொழுநோய், சர்க்கரை நோய். இருப்பினும், இது பொதுவாக இயற்கையான நிறமூட்டும் முகவராக அல்லது சாயமாகப் பயன்படுத்தப்படுகிறது.

மருதாணியின் நன்மைகள்:

நீரிழிவு எதிர்ப்பு மூலிகையாக மருதாணியின் நன்மைகள்:
மருதாணி சாறுகள் இரத்த சர்க்கரையை குறைக்கும் மற்றும் கொழுப்பு-குறைக்கும் செயல்பாடுகளை நிரூபித்துள்ளன, இதனால் நீரிழிவு நோயாளிகளில் இரத்தத்தில் உள்ள கொலஸ்ட்ரால் மற்றும் ட்ரைகிளிசரைடுகளின் அளவைக் குறைக்கப் பயன்படுத்தலாம்.

மருதாணி இம்யூனோமோடூலேட்டரி செயல்பாட்டின் நன்மைகள்:
மருதாணி இலைகளின் சாறு, டி-லிம்போசைட்டுகள் எனப்படும் ஒரு குறிப்பிட்ட வகை வெள்ளை இரத்த அணுக்களின் அதிகரிப்பு மூலம் காட்டப்படும் நோய் எதிர்ப்பு சக்தி தூண்டுதல் விளைவு இம்யூனோமோடூலேட்டரி விளைவு.

Mehendi Hepatoprotective செயல்பாட்டின் நன்மைகள்:
மருதாணி பட்டை சாறு ஹெபடோப்ரோடெக்டிவ் மற்றும் ஆக்ஸிஜனேற்ற செயல்பாட்டையும் நிரூபித்துள்ளது. மருதாணி இலை சாறுகள் கல்லீரலின் எடையையும் இரத்தத்தில் உள்ள மொத்த பிலிரூபின் உள்ளடக்கத்தையும் குறைக்க முடிந்தது.

மருதாணி அரிவாள் செல் அனீமியாவின் நன்மைகள்:
சில நாடுகளில், அரிவாள் செல் இரத்த சோகை ஒரு பொதுவான நோயாகும். இந்த நிலையில், அரிவாள் வடிவ சிவப்பு இரத்த அணுக்கள் உருவாகின்றன. இந்த செல்கள் இரத்த நாளங்களைத் தடுக்கின்றன, இதனால் ஆக்ஸிஜனைக் கொண்டு செல்வதில் தடை ஏற்படுகிறது. பல ஆய்வுகளில், மருதாணி அரிவாள் செல்கள் உருவாவதை தடை செய்வதாக கண்டறியப்பட்டுள்ளது.

மருதாணி நுண்ணுயிர் செயல்பாட்டின் நன்மைகள்:
மருதாணியின் சில கூறுகள் நுண்ணுயிர் எதிர்ப்புச் செயல்பாட்டைக் கொண்டிருப்பதாகக் கண்டறியப்பட்டுள்ளது.

மருதாணியின் சாறுகள் தொற்று நோய்களுக்கு சிகிச்சை அளிக்கலாம்.
கிராம் பாசிட்டிவ் மற்றும் கிராம் நெகட்டிவ் வகை பாக்டீரியாக்களுக்கு எதிராக மருதாணி சாறு பாக்டீரியா எதிர்ப்பு செயல்பாட்டைக் கொண்டுள்ளது என்று ஆராய்ச்சிகள் காட்டுகின்றன.
13 ரிங் வார்ம் பூஞ்சைகளில் செய்யப்பட்ட ஆய்வுகள், மருதாணி செடியின் சாறு மூலம் வழங்கப்பட்ட பூஞ்சைகளைக் கொல்வதில் பரந்த அளவிலான செயல்பாட்டைக் காட்டுகின்றன.
மருதாணி பழங்களும் செம்பிக்கி வன வைரஸுக்கு (SFV) எதிராக பயனுள்ளதாக இருக்கும்.
லீஷ்மானிசைடல், ஆண்டிமலேரியல், ஆண்டிஹெல்மின்தியாசிஸ், ஆன்டிஸ்கேபிஸ் மற்றும் டிரிபனோசிடல் செயல்பாடுகளை மெஹந்தி தாவர சாறுகள் மூலம் ஆய்வுகள் தீர்மானிக்கின்றன, இவை அனைத்தும் தீங்கு விளைவிக்கும் ஒட்டுண்ணிகளுக்கு எதிராக செயல்படுகின்றன.

மருதாணியின் சாறுகள் வணிக ரீதியாகப் பயன்படுத்தப்படும் கிருமிநாசினிகளை மாற்றும் திறன் கொண்டவை என்றும் சில ஆய்வுகள் நிறுவியுள்ளன.
மருதாணி சாறு சில ஆய்வுகளில் மைக்கோபாக்டீரியம் காசநோயின் வளர்ச்சியைத் தடுப்பதாகக் கண்டறியப்பட்டது. மருதாணிச் செடி பாரம்பரியமாக உள்நாட்டு மருத்துவத்தில் பயன்படுத்தப்படுகிறது. தாவரத்திலிருந்து தனிமைப்படுத்தப்பட்ட கலவைகள் அழற்சி எதிர்ப்பு, வலி ​​நிவாரணி மற்றும் ஆண்டிபிரைடிக் செயல்பாட்டைக் காட்டுகின்றன, இவை அனைத்தும் தொற்றுநோய்களை எதிர்த்துப் போராட உதவுகின்றன.

மருதாணி இலைகள்- அழ


காராஜீனன் தூண்டப்பட்ட பாவ் எடிமாவுக்கு எதிராக தண்டு பட்டை மற்றும் வேர் அழற்சி எதிர்ப்பு செயல்பாடு

புற்றுநோய்க்கான மருதாணியின் நன்மைகள்:
மருதாணி இலைகளின் சாறு கல்லீரல் மற்றும் மனித மார்பக செல்கள் மீது பரிசோதிக்கப்பட்டது மற்றும் அவை சைட்டோடாக்ஸிக் (செல்-கொல்லும்) விளைவுகளை வெளிப்படுத்தின.

மருதாணியில் இருந்து பிரித்தெடுக்கப்பட்ட கலவைகள் மெலனோமா மற்றும் பெருங்குடல் புற்றுநோய்க்கு எதிராக புற்றுநோய் எதிர்ப்பு செயல்பாட்டைக் காட்டுகின்றன

மூளையின் செயல்பாட்டிற்கு மருதாணியின் நன்மைகள்:
மருதாணி இலைச் சாறு நினைவாற்றல் அல்லது பிற அறிவாற்றல் செயல்பாடுகள் மற்றும் மோனோஅமைன் நரம்பியக்கடத்திகள் மூலம் மத்தியஸ்தம் செய்யப்படும் நடத்தை ஆகியவற்றை மேம்படுத்தலாம்.

இரத்தத்தை மெலிக்க மருதாணியின் நன்மைகள்:
மருதாணி இலைகளின் ஆன்டிகோகுலண்ட் செயல்பாடு ஆய்வு செய்யப்பட்டு அதன் இலைகளில் இருந்து தனிமைப்படுத்தப்பட்ட தாவர வழித்தோன்றல்களில் நிறுவப்பட்டது.

காயம் குணமடைய மருதாணியின் நன்மைகள்:
தாவரத்தின் மீது ஹிஸ்டோலாஜிக்கல் முறையில் செய்யப்பட்ட கண்டுபிடிப்புகள் காயம் குணப்படுத்துவதில் மருதாணி சாற்றைப் பயன்படுத்துவதை பரிந்துரைக்கின்றன, ஏனெனில் இது கொலாஜன் உற்பத்தி பண்புகள், மேம்பட்ட காயம் சுருக்கம் மற்றும் அதிகரித்த தோல் உடைக்கும் வலிமை போன்ற பல பண்புகளைக் காட்டுகிறது. இந்த கண்டுபிடிப்புகள் தீக்காய காயம் தொற்று மேலாண்மையில் மருதாணி சாற்றை பயன்படுத்தலாம் என்றும் தெரிவிக்கிறது.

ஆக்ஸிஜனேற்றியாக மருதாணியின் நன்மைகள்:
மருதாணி விதை சாற்றில் ஆக்ஸிஜனேற்ற செயல்பாடு இருப்பது கண்டறியப்பட்டது.2 பாலிஃபீனால்கள் இருப்பதால், தாவர சாறுகள் ஃப்ரீ ரேடிக்கல்களை உறிஞ்சி, ஆக்ஸிஜனேற்றத்தை உருவாக்குவதன் மூலம் அவற்றை அகற்றும் திறனைக் கொண்டுள்ளன.
மருதாணி செடியின் புதிய இலைகள் அவற்றின் அதிக ஆக்ஸிஜனேற்ற செயல்பாடு மற்றும் அதன் விளைவாக ஆரோக்கிய நன்மைகள் காரணமாக ஆரோக்கியமான உணவுகளை உருவாக்க பயன்படுத்தப்படலாம் என்று ஆய்வுகள் காட்டுகின்றன.

மருதாணியை எப்படி பயன்படுத்துவது?
இலை
மருதாணி இலையை பேஸ்டாக அரைத்து அல்லது காய்ந்த இலைகளை பொடி செய்து கை, நகங்கள் மற்றும் கால்களை அலங்கரிப்பதற்கு ஹேர் டையாக பயன்படுத்தப்படுகிறது. இது மஞ்சள் காமாலை, தோல் நோய்கள், பால்வினை நோய்கள், பெரியம்மை மற்றும் விந்தணுக்களில் நிவாரணம் அளிக்கிறது.

மருதாணி மலர்கள்
மருதாணியில் மணம் நிறைந்த பூக்கள் உள்ளன மற்றும் பூக்களின் கலவை உள்நாட்டில் பயன்படுத்தப்படும் போது காயங்கள் விரைவாக குணமடைய உதவும்.

மருதாணி விதைகள்
மருதாணி விதைகளை பொடி செய்து, நெய்யுடன் கலந்து சாப்பிடுவது வயிற்றுப்போக்கு சிகிச்சையில் பயனுள்ளதாக இருக்கும்

மருதாணி பட்டை
மருதாணி பட்டையின் கஷாயத்தை தீக்காயங்கள் மற்றும் வடுகளுக்குப் பயன்படுத்தலாம். மண்ணீரல், மஞ்சள் காமாலை, கால்குலஸ், மற்றும் தொழுநோய் மற்றும் பிடிவாதமான தோல் பிரச்சனைகளுக்கு ஒரு துணை சிகிச்சை போன்ற நிகழ்வுகளிலும் இது பயனுள்ளதாக இருக்கும்.

மருதாணி வேர்
கோனோரியா மற்றும் ஹெர்பெஸ் தொற்று போன்ற பிரச்சனைகளுக்கு மருதாணி ஒரு தீர்வாக இருக்கலாம். வேர்களைக் கூழ் செய்து, கண் புண்களுக்குப் பயன்படுத்தலாம் மற்றும் கொதிப்புக்காக குழந்தைகளின் தலையில் தடவலாம். கம்போடியாவின் சில பகுதிகளில், டையூரிடிக் நடவடிக்கைக்காக மக்கள் ஒரு காபி தண்ணீரைக் குடிக்கிறார்கள். இண்டிகோவுடன் இணைந்து, மருதாணி வேர் ஒரு சக்திவாய்ந்த கருக்கலைப்பு ஆகலாம்.

மருதாணியின் பக்க விளைவுகள்:
மருதாணி சாறுகள் ஆய்வு செய்யப்பட்டு, சாதாரணமாகப் பயன்படுத்துவது பாதுகாப்பானது எனக் கண்டறியப்பட்டது. மருதாணி பச்சை குத்தல்கள் நாள்பட்ட தடிப்புத் தோல் அழற்சி, தீவிர அரிப்பு சிவத்தல், கொப்புளங்கள் வெடிப்பு, வலி, அரிப்பு எக்ஸுடேடிவ் புல்லஸ் வெடிப்புகள், வீக்கம், அல்லது சிறுநீரக செயலிழப்பு மற்றும் செயலிழப்பு.

மருதாணியுடன் எடுக்க வேண்டிய முன்னெச்சரிக்கைகள்:
கருக்கலைப்பு செயல்பாட்டைக் காட்டுவதாக அறியப்படும் மருதாணி சாற்றை கர்ப்பிணிப் பெண்கள் பயன்படுத்துவது நல்லதல்ல.
தூய மருதாணிஅரிதாகவே ஒவ்வாமை விளைவைக் கொண்டிருக்கிறது மற்றும் பாதுகாப்பானதாகக் கருதப்படுகிறது, ஆனால் நவீன நுட்பங்களில், சில இரசாயனங்கள் மருதாணியில் சேர்க்கப்படுகின்றன, இதனால் இருண்ட நிழலை விரைவாகப் பெறலாம், இது சருமத்தில் ஒவ்வாமையைத் தூண்டும்.

2 thoughts on “மறுதானியின் பயன்கள், நன்மைகள், பக்க விளைவுகள்”

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *